c1 family always in my heart
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

c1 family always in my heart

tile and smile

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Học Tiếng Anh bắt đầu từ bài 1 nè \:D/ ...Bài 1 : ĐẠI TỪ NHÂN XƯNG

Go down 
Tác giảThông điệp
Superno0d
Người thường
Người thường
Superno0d

xèng : 1150
Thank : -4
Đến từ Đến từ : Vô gia cư :)) =))

Học Tiếng Anh bắt đầu từ bài 1 nè \:D/ ...Bài 1 : ĐẠI TỪ NHÂN XƯNG Empty
Bài gửiTiêu đề: Học Tiếng Anh bắt đầu từ bài 1 nè :D/ ...Bài 1 : ĐẠI TỪ NHÂN XƯNG   Học Tiếng Anh bắt đầu từ bài 1 nè \:D/ ...Bài 1 : ĐẠI TỪ NHÂN XƯNG I_icon_minitimeWed Mar 31, 2010 12:44 am

Mọi người nên bắt đầu từ căn bản Very Happy.... k nên bỏ qua bài nào \Very Happy/.....

BÀI 1: ĐẠI TỪ NHÂN XƯNG
Hôm nay chúng ta sẽ học bài đầu tiên về các đại từ nhân xưng, hiểu cho đơn giản và dễ nhớ là những tiếng dùng để xưng hô nhé.

Personal Pronouns (Đại từ nhân xưng)
Singular (số ít)

1) I: tôi, ta, tao, mình, em, con...
2) You: anh , chị, ông, bà, bạn, mày, em, con...
3) He: anh ấy, ông ấy...
She: cô ấy, bà ấy...
It: nó (đồ vật, thú vật, điều trung tính)

NTT giải thích từng từ đây:
- Ngôi thứ nhất, chữ "I" dùng để tự xưng, tức là nói về chính mình, không phân biệt nói với ai, các bạn nhớ nhé, người nào cũng xưng mình là "I" dù nói chuyện với ai cũng vậy. Nói với bạn bè thì xưng là tôi, tao, tớ, mình, với người lớn tuổi hơn thì là em, con, cháu, với người nhỏ hơn thì mình lại là anh chị, chú, bác...(Có câu chuyện vui là một em bé mới học lớp 6, về nhà học bài TA, đọc vang cả nhà "Tôi là ai, ai là tôi, tôi là ai, ai là tôi..." ông bố không hiểu nó đang học bài, nghe vậy bèn nói: "Trời ơi, mày là ai mày cũng không biết hay sao?")
- Ngôi thứ hai, chữ "You" dùng để gọi người đang nói chuyện với mình, không phân biệt già,trẻ, bé, lớn, trai, gái, người nào mình cũng gọi là "You" hết. Các bạn nhớ nhé, người nào cũng xưng mình là "I" và gọi người đang nói chuyện với mình là "You" hết. TA chỉ có 2 chữ I và You thôi, còn trong tiếng Việt phải tùy quan hệ giữa 2 người mà hiểu.
Thí dụ nhé, A và B là 2 mẹ con nói chuyện với nhau, A là mẹ và B là con, vậy A sẽ xưng I, gọi B là You, lúc này I là mẹ, You là con, đúng không nào? Nhưng khi B nói với mẹ, B sẽ xưng I, gọi A là You, lúc này I sẽ là con, và You là mẹ. Như vậy ta thấy không có nghĩa cố định cho 2 từ này, nó sẽ thay đổi tùy theo mình đang nói chuyện với ai.
- Ngôi thứ ba, chữ "he" dùng để nói về một người đàn ông, nói theo ngữ pháp là thuộc giống đực, trẻ thì có thể là cậu ấy, anh ấy, lớn tuổi là ông ấy, nếu ghét quá thì có thể là "thằng cha ấy" v.v... . Các bạn nhớ kỹ điều này: chúng ta không nói chuyện trực tiếp với người đó mà là nói về người đó, cho nên "you" có thể là "anh", nhưng "he" thì là "anh ấy". Nào , thí dụ NTT lại nói chuyện với anh ếch, NTT sẽ gọi anh ếch là gì? (Lớp: You!) đúng rồi, nhưng bây giờ NTT hỏi anh ếch có quen, có biết tên cái anh mặc áo xanh ngồi cuối lớp kia không, lúc đó NTT sẽ gọi anh đó là gi? (Lớp: He!) Cái người gọi là "he" đó có thể có mặt ngay tại chỗ, nhưng mình chỉ không nói chuyện trực tiếp với người đó thôi, các bạn phải phân biệt được 2 chữ đó nhé.
- Cũng ngôi thứ ba, nếu NTT nói về một người phụ nữ, NTT sẽ gọi là "she", giống như "he" vậy, có thể là cô ấy, bà ấy... (ghét quá thì có thể là "mụ ấy").
- Nếu NTT nói về một món đồ vật, hoặc một con vật, NTT sẽ gọi là "It", nghĩa là nó, hoặc một số thứ trung tính, không phân biệt giới tình như thời gian, thời tiết... ta cũng sẽ gọi là "It".
- Cuối cùng, chúng ta thấy, mỗi đại từ đó chỉ để xưng hoặc gọi một người thôi, một anh, 1 chị, một ông ây, hay một món đồ cho nên ta gọi chúng là số ít.

BÀI TẬP 1:
(Trước khi làm các bạn xem lý thuyết BÊN TRÊN nhé )

Các bạn hãy trả lời những câu sau:
1. Bé Johnny đang nói chuyện với bố, bé gọi bố là gì?
2. Bà Brown gọi điện thoại cho cháu ngoại, bà tự xưng là gì?
3. Tom đang đứng với Mary, 1 ông già đi ngang, Tom hỏi Mary có biết ông già đó không, Tom gọi ông già đó là gì?
4. Alice có cô giáo mới, em về nhà kể chuyện về cô giáo, em gọi cô giáo là gì?
5. Bạn sẽ chỉ vào một món đố và gọi món đố đó là gì nếu không biết tên món đồ đó?
Trả lời: (các bạn hãy mở xem sau khi nộp bài nhé)
1. You / 2. I / 3. He / 4. She/ 5. It.

Cóppy từ diễn đàn # đếy :">.............
lol! lol! lol! lol! lol! lol!

Học Tiếng Anh bắt đầu từ bài 1 nè \:D/ ...Bài 1 : ĐẠI TỪ NHÂN XƯNG
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Phần mềm tiếng Việt
» Grammar phần mềm học tiếng anh của người Việt...
» vo doi quai nhan
» 5 anh em siêu nhân gao(vip biên hòa)
» 5 anh em siêu nhân ( phần 1) =]]]]]]]]] ( 16+)